![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_z2F4G9_Ro1Am0EUqO1JESEESO3iIlR0EFySvyC9fPucqvzrYe8hSvvm32DdFEUT1YoMyu6A7TM5rfGTrN99hVi3pC3vVhuaVfDAtGCEBLTin4TM9QmBOhXz5JVnFQpDpUsQTF5g7UgERQtEwC7ijcTL0qDyyKsqftOmc7zuw4qAN_1npc1BvXVoU2KM/w640-h288/Center%20of%20excellence.jpg)
ผศ.นพ.ศิระ เลาหทัย แพทย์ผู้เชี่ยวชาญศัลยศาสตร์ทรวงอกเฉพาะทางด้านการผ่าตัดส่องกล้องในช่องทรวงอก โรงพยาบาลวชิรพยาบาล เปิดเผยว่า เมื่อเร็ว ๆ นี้ ทางหน่วยศัลยกรรมทรวงอกและวิสัญญีวิทยา โรงพยาบาลวชิรพยาบาล ได้ฤกษ์เปิดศูนย์ฝึกสอนผ่าตัดส่องกล้องปอดระดับนานาชาติ ( Center of excellence) โดยทางหน่วยศัลยศาสตร์ทรวงอก นำโดย ผศ.นพ.ศิระ เลาหทัย ได้ริเริ่มเปิดศูนย์อบรมผ่าตัดในประเทศไทยตั้งแต่ปี พศ. 2563 และพัฒนาอย่างต่อเนื่องจนเป็นศูนย์ที่สามารถฝึกอบรมระดับนานาชาติได้ในปี พศ. 2566
โดยงานนี้มีหมอผ่าตัดทรวงอกและหมอดมยา จากนานาประเทศ ประกอบด้วย อินเดียและมาเลเซีย ได้เข้ามาร่วมงานประชุมเมื่อวันที่ 24-25 กันยายน 2566 ที่ผ่านมา ณ คณะแพทยศาสตร์วชิรพยาบาล โดยการจัดงานในครั้งนี้ มีการบรรยายเนื้อหาแลกเปลี่ยนความรู้และประสบการณ์ในการผ่าตัดปอดให้พัฒนาไปทั่วทั้งเอเชียใต้ และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
การประชุมคราวนี้หวังว่าจะสามารถเพิ่มความสัมพันธ์ระหว่างศัลยแพทย์ทรวงอกระหว่างประเทศและสามารถต่อยอดแลกเปลี่ยนองค์ความรู้เพื่อพัฒนาประเทศตัวเองต่อไปและสำหรับผู้ที่กำลังจะเข้ารับการผ่าตัดปอดหรือพบเจอก้อนที่ปอด สนใจสามารถเข้ามาปรึกษาได้ที่เพจผ่าตัดปอดโดยนายแพทย์ศิระ หรือ Lineid:@lungsurgeryth